Với những ai đã biết về kính hiển vi, chắc chắn đã hiểu về chức năng cũng như sự nổi bật của nó so với kính lúp. Tuy nhiên, không phải ai cũng có thể thấu hiểu điều này.
tải xuống.jpg
Kính hiển vi soi nổi khác kính lúp như thế nào?

Kính hiển vi soi nổi là hệ thống quang học với các thấu kính nằm trên hai trục ánh sáng hòa bình để tạo ra ảnh của vật với độ phóng đại lớn hơn.

Kính lúp là một khí cụ quang học dùng để bổ trợ cho mắt để quan sát các vật nhỏ. Kính lúp được trợ giúp Vì một thấu kính hội tụ có tiêu cự nhỏ.

Bên cạnh đó kính lúp là một thấu kính thì kính hiển vi là một hệ thống thấu kính.

Chính Bởi có chức năng trong nghiên cứu sinh học, thí nghiệm và quan sát các vật nhỏ như tế bào, vi khuẩn,… kính hiển vi soi nổi là sự lựa chọn của các phòng thí nghiệm, các bệnh viện, trường học,… tất nhiên, khi chọn vật tư này, bạn cần ân cần đến các để ý sau.

Khi mua kính hiển vi soi nổi, bạn cần tìm câu trả lời cho các câu hỏi sau

Tôi cần độ phóng đại bao nhiêu?

Độ phóng đại của kính hiển vi soi nổi bình thường từ 4x-40x, tùy thuộc vào đối tượng cần quan sát. Một sai lạc phổ biến là cần phải lựa chọn cho được kính hiển vi soi nổi có độ phóng đại cao. Đối với nhiều ứng dụng, 4x — 20x là đủ. Nếu bạn cần xem toàn bộ mẫu, đòi hỏi về độ phóng đại của bạn có thể sẽ khá thấp, có lẽ không quá 10 lần. Nếu bạn muốn xem thông tin cụ thể nhỏ thì độ phóng đại 40x thực sự là quá đủ.

Tôi cần lưu ý đến thông số kỹ thuật nào của kính hiển vi soi nổi?

Kính hiển vi soi nổi không giống nhau sẽ có thông số kỹ thuật quang học không giống nhau, kết quả là khoảng cách làm việc khác nhau (khoảng cách từ đáy của vật kính đến bề mặt bàn mang mẫu) và quang trường (kích thước của toàn bộ vùng quan sát được khi nhìn qua thị kính). Website bán thiết bị công nghiệp JYW cho biết nếu bạn cần hàn một bảng mạch in, việc lựa chọn kính hiển vi soi nổi có khoảng cách làm việc dài thực sự cần thiết, Hình như đó nếu bạn cần đếm những đối tượng nhỏ, thì quang trường rộng sẽ trợ giúp tốt cho bạn.

Công việc khác biệt sẽ yêu cầu thông số kỹ thuật cũng khác biệt

Tôi có cần thêm các công dụng nào khác không?

Đây là một câu hỏi rất mở, nhưng mà nếu bạn cần phải chụp lại hình ảnh, hoặc đòi hỏi chiếu sáng đáng chú ý là (chẳng hạn như ánh sáng lạnh), dùng đính kèm kính hiển vi soi nổi. Bạn nên xem xét đến vấn đề này.

Kinh phí của tôi cần bao nhiêu?

Kinh phí luôn luôn là nhân tố cần thiết, nhưng may mắn là có rất nhiều loại kính hiển vi soi nổi để bạn lựa chọn. Việc lưu ý thiết kế quang học của kính hiển vi soi nổi rất có lợi trước khi đưa ra quyết định cuối cùng.

Chỉ cần trả lời hết các câu hỏi trên, bạn đã đầy đủ có thể sở hữu kính hiển vi soi nổi chất lượng, đúng với mong muốn của mình.

Theo dõi Fanpage Vietnam Automation và cập nhật nhiều tin tức khác bạn nhé