Kết quả 1 đến 2 của 2
    Senior Member
    Thanks
    0

Mặc định Cho mình hỏi về bảo vệ ngắt relay của ổn áp?

Mình đang xài ổn áp hiệu NATACHI. Nhưng khi mình thử kiểm tra các đường ra của ổn áp khi mới bật nguồn thì chỉ duy nhất có đường 220V là được RELAY ngắt cả 2 PHA nên ngõ ra = 0V. Còn 2 ngõ 100 và 110V thì chỉ ngắt 1 pha nên lúc nào 2 ngõ ra 100 và 110V này cũng có điện áp khỏang 50~80VAC.

Mình cũng thử đảo dây cấp nguồn ổn áp nhưng tình trạng trên vẫn không hết.

Khi bị tình trạng như vậy rất dễ hư hỏng các thiết bị điện tử vì lúc này mạch có thể sẽ cố dao động nâng áp lên cho đủ áp. Mình đã bị cháy 1 vài thiết bị điện tử chỉ vì cái vấn đề ngắt không hết này.

Cho mình hỏi các hiệu ổn áp khác có bị tình trạng như vậy không?

Senior Member
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi doithayxxx Xem bài viết
    Mình đang xài ổn áp hiệu NATACHI. Nhưng khi mình thử kiểm tra các đường ra của ổn áp khi mới bật nguồn thì chỉ duy nhất có đường 220V là được RELAY ngắt cả 2 PHA nên ngõ ra = 0V. Còn 2 ngõ 100 và 110V thì chỉ ngắt 1 pha nên lúc nào 2 ngõ ra 100 và 110V này cũng có điện áp khỏang 50~80VAC.

Mình cũng thử đảo dây cấp nguồn ổn áp nhưng tình trạng trên vẫn không hết.

Khi bị tình trạng như vậy rất dễ hư hỏng các thiết bị điện tử vì lúc này mạch có thể sẽ cố dao động nâng áp lên cho đủ áp. Mình đã bị cháy 1 vài thiết bị điện tử chỉ vì cái vấn đề ngắt không hết này.

Cho mình hỏi các hiệu ổn áp khác có bị tình trạng như vậy không?
    nếu bạn dùng ổn áp cho cả gia đình thì chắc chắn đòi hỏi của bạn không được đáp ứng vì công xuất cao, dòng lớn các loại ổn áp đều sử dụng loại biến áp tự ngẫu, Thay vì phải điều khiển bằng tay thì nhà chế tạo đã thiết kế một mạch so sánh điện áp để điều khiển một motơ nhỏ quay con trượt trên biến áp tự ngẫu tăng giảm điện áp thay cho quay bằng tay. Theo mình không thể hư thiết bị điện được trừ trường hợp thiết bị điện của bạn có một mạch tiếp với mát thì mới tạo ra một điện áp.Có lẽ yêu cầu của bạn chỉ có thể đạt được nếu bạn đặt hàng nhà sản xuất.

Trả lời với tài khoản Facebook